मंगळावर पाणी? बोल्डरच्या सावलीत समुद्रातील अल्पायुषी तलाव तयार होऊ शकतात. – स्पेस डॉट कॉम

मंगळावर पाणी? बोल्डरच्या सावलीत समुद्रातील अल्पायुषी तलाव तयार होऊ शकतात. – स्पेस डॉट कॉम

<लेख डेटा-आयडी = "b9nGja3DkdecssYR7KMpZU"> <हेडर> <नाव एरिया-लेबल = "ब्रेडक्रम्स">

  1. मुख्यपृष्ठ
  2. बातम्या
  3. विज्ञान आणि खगोलशास्त्र
नासाच्या वायकिंग मिशनद्वारे कक्षाद्वारे पाहिले गेलेले मंगळ.

नासाच्या वायकिंग मिशनद्वारे कक्षाद्वारे पाहिले गेलेले मंगळ.

(प्रतिमा: AS नासा / जेपीएल)

आधुनिक मंगळ कदाचित आपल्याला माहित आहे त्याप्रमाणे जीवन जगण्यास सक्षम असेल, अगदी नवीन थोड्या थोड्या काळाने, एका नवीन अभ्यासानुसार असे म्हटले गेले आहे.

मंगळाच्या पृष्ठभागावर आणि जवळपास पाण्याचे बर्फ मुबलक आहे, परंतु परिस्थिती द्रव पाण्याला चालना देण्यासाठी या सामग्रीसाठी अगदी बरोबर असणे आवश्यक आहे. कारण लाल ग्रहांचे वातावरण अगदी पातळ आहे – फक्त 1% पृथ्वीच्या हवामानाप्रमाणे दाट समुद्र पातळीवर – म्हणून तापमान पुरेसे वाढते तेव्हा बर्फाच्छादित होतो किंवा थेट बाष्पात बदलू शकतो. (विशेषत: पाण्याच्या वितळण्याच्या बिंदूवर तापमान वाढण्यापूर्वी बर्फ बाष्पीभवन होते.)

<डेटा-रेंडर-प्रकार = "fte" डेटा-विजेट-प्रकार = "मौसमी">

अभ्यास अशा सूक्ष्म वातावरणाची ओळख करतो जे त्या योग्य-योग्य परिस्थितीचे आयोजन करू शकते: मंगळवारच्या मध्यभागी प्रदेशात काही ठळक दगडांच्या मागे थेट असे भाग जे हिवाळ्यातील महिन्यांमध्ये सतत खडकांच्या सावलीत असतात.

संबंधित: फोटो: मंगळावरील पाण्याचा शोध

<फिगर डेटा-बोर्डो-इमेज-चेक = "">

अक्षांश येथे एका आदर्श बोल्डरच्या भोवतालच्या मंगळाच्या पृष्ठभागाच्या तपमानाचे त्रिमितीय दृश्य Degrees० अंश दक्षिणेस. सूर्याच्या विरुद्ध दिशेने तापमान वजा १ 198 degrees डिग्री फॅरेनहाइट (वजा १२8 सेल्सिअस) पर्यंत आहे सूर्य उगवताच हे क्षेत्र वेगाने तापते, म्हणून वातावरणात खारट होण्यापूर्वी मीठयुक्त मीठयुक्त जमिनीवर दंव वितळतो.

<फिगरकॅप्शन रीटम्पप्रॉप" "मथळा वर्णन" > दक्षिणेस 30० डिग्री दक्षिणेला एका मानांकित बोल्डरच्या सभोवतालच्या मंगळाच्या पृष्ठभागाच्या तपमानाचे त्रिमितीय दृश्य. सूर्याच्या विरुद्ध बाजूस तापमान शून्य १ 198 अंश फॅरेनहाइट (वजा १२8 सेल्सिअस) पर्यंत आहे. जसजसे सूर्य उगवतो तसतसे हे क्षेत्र वेगाने तापते, म्हणून वातावरणात खारट होण्यापूर्वी मीठयुक्त जमिनीवर दंव वितळतो. (प्रतिमा पत: नॉर्बर्ट शोर्घोफर)

या बदामी स्पॉट्समध्ये पाण्याचे बर्फ आणि कार्बन-डायऑक्साइड बर्फ हंगामात साचतात. अ‍ॅरिझोनाच्या टक्सनमधील प्लॅनेटरी सायन्स इन्स्टिट्यूटचे ज्येष्ठ वैज्ञानिक अभ्यास लेखक नॉर्बर्ट शोर्घोफर यांनी सादर केलेले कॉम्प्युटर सिम्युलेशन.

जेव्हा वसंत comesतू येते आणि सूर्यप्रकाशाने पुन्हा या सूक्ष्म वातावरणास ठोकले तेव्हा तापमान १ min डिग्री अंश फॅरेनहाइटपासून झपाट्याने वाढते. (वजा 128 अंश सेल्सिअस) ते 14 तास फॅरेनहाइट (वजा 10 अंश सेल्सिअस) अवघ्या काही तासात. बर्फ लुप्त होत आहे, परंतु तापमान संक्रमण इतके वेगवान आहे की सर्व बर्फ बुडत नाही; काही खारट मंगळाच्या मातीमध्ये वितळतात आणि द्रवयुक्त ब्राइन तयार करतात.

मातीची खारटपणा या प्रक्रियेची गुरुकिल्ली आहे, कारण मीठ पाण्याचे वितळण्याचे ठिकाण नेहमीच्या 32२ डिग्री फॅरनहाइट (० डिग्री सेल्सिअस) पेक्षा कमी करते. आणि कार्बन-डायऑक्साईड बर्फ देखील गोष्टींना मदत करते असे दिसते.

“सीओ 2 फ्रॉस्टमध्ये असलेली धूळ संरक्षणात्मक उच्चशक्तीच्या विलंब तयार करण्यास सुलभ करते,” शोर्घोफरने पेपर , जो बुधवारी (12 फेब्रुवारी) अ‍ॅस्ट्रोफिजिकल जर्नलमध्ये ऑनलाइन प्रकाशित झाला.

< "एकंदरीत, सध्याच्या मंगळ परिस्थितीत शुद्ध पाण्याचा बर्फ वितळणे अपेक्षित नाही." "तथापि, सहजपणे पोहोचलेल्या तापमानात, हंगामी पाण्याचे दंव मीठ समृद्ध सब्सट्रेटवर वितळू शकते."

प्रत्येक ठिकाणी त्या ठिकाणी समुद्र तयार होण्यास काही दिवस टिकतात. परंतु ही घटना नियमित आहे आणि दरवर्षी पुनरावृत्ती होते. अभ्यासानुसार असे दिसून येते.

हिवाळ्यातील बॉलडर-सावलीचे ठिपके केवळ मंगळाचे भाग नाहीत ज्यात द्रव पाण्याच्या मोसमांचा अनुभव येऊ शकतो. उन्हाळ्यातील काही महिन्यांत नासाच्या मार्स रीकोनिसन्स ऑर्बिटरने एकाधिक रेड प्लॅनेट उतारांवर गडद वैशिष्ट्ये दर्शविली आहेत. बरेच संशोधक या “ आवर्ती उतार रेखा “तात्पुरत्या समुद्रातील वाहत्या पाण्याचे प्रमाण असल्याचे, परंतु अन्य शास्त्रज्ञांचा असा दावा आहे की द्रव पाणी यात सामील होऊ शकत नाही .

कोट्यावधी वर्षांपूर्वी मंगळावर द्रव पाणी मुबलक होते, जेव्हा ग्रह अजूनही संरक्षणात्मक चुंबकीय क्षेत्र आणि अधिक दाट वातावरण होते. खरंच, नासाच्या क्युरोसिटी रोव्हरने असे निश्चित केले आहे की त्याच्या लँडिंग साइट, 96-मैलाच्या रूंदीच्या मजल्यावरील (154 किलोमीटर) गॅल क्रेटरने प्राचीन भूतकाळातील दीर्घ-काळातील तलाव आणि प्रवाह प्रणाली .

आणि तरीही असू शकते आज रेड प्लॅनेट वर भरपूर भूमिगत व्हा. उदाहरणार्थ, युरोपच्या मार्स एक्सप्रेस अवकाशयानात नुकतीच विशाल तलावाचा पुरावा ग्रहाच्या दक्षिण ध्रुवाच्या खाली.

परकांच्या जीवनाबद्दलच्या शोधाविषयी माइक वॉलचे पुस्तक,” आउट तिथे “(ग्रँड सेंट्रल पब्लिशिंग, २०१;; द्वारा सचित्र) कार्ल टेट ), आता बाहेर आहे. ट्विटरवर त्याचे अनुसरण करा @michaeldwall ट्विटर वर आमचे अनुसरण करा @Spomototcom किंवा Facebook .

< आकृती डेटा-बोर्डो-इमेज-चेक = "">

सर्व स्पेस हॉलिडे 2019

अधिक जागा हवी आहे का? (प्रतिमा क्रेडिट: सर्व स्पेस बद्दल)

नवीनतम मिशन्समात्र, रात्रीचे आकाश आणि बरेच काही बोलण्याकरिता जागेसाठी आमच्या स्पेस फोरममध्ये सामील व्हा ! आणि आपल्याकडे एखादी बातमी टिप, दुरुस्ती किंवा टिप्पणी असेल तर आम्हाला येथे कळवा: समुदाय@space.com.