स्नायू वनाबेस स्टेरॉइड गैरवर्तन धोक्याकडे दुर्लक्ष करतात – News18

स्नायू वनाबेस स्टेरॉइड गैरवर्तन धोक्याकडे दुर्लक्ष करतात – News18

निष्कर्षांवरून दिसून येते की पुरुष अॅनाबॉलिक स्टेरॉईड्सचा उपयोग शक्ती आणि शारीरिक कार्यक्षमतेत सुधारणा करण्यासाठी करतात परंतु बहुतेकदा साइड इफेक्ट्सबद्दल जागरूक असतात परंतु त्यांना पुढे चालू ठेवण्याचे निवडतात.

आयएएनएस

अद्ययावत: 1 9, 201 9, 5:54 पंतप्रधान IST

Why Muscle Wannabes Ignore Steroid Abuse Risks
(फोटो क्रेडिटः गेटी प्रतिमा)

शरीराच्या सुंदरतेचा पाठपुरावा करताना, बहुतेक स्नायूंच्या विनाबांमुळे स्टेरॉईड्सचा गैरवापर करणे सुरू आहे की त्यांचे गंभीर, जीवन-मर्यादित आणि संभाव्य प्राणघातक दुष्परिणाम आहेत, असे संशोधक म्हणतात.

निष्कर्षांवरून दिसून येते की पुरुष अॅनाबॉलिक स्टेरॉईड्स (टेस्टोस्टेरॉनचे सिंथेटिक फरक) वापरुन शक्ती आणि शारीरिक कार्यक्षमतेत सुधारणा करण्यासाठी नेहमी दुष्परिणामांविषयी जागरूक असतात परंतु त्यांना पुढे चालू ठेवण्याचे निवडले जाते.

यामुळे केवळ त्यांच्या स्वत: च्या आरोग्यासाठीच नव्हे तर भविष्यातील पिढ्यांमुळे शुक्राणूंना नुकसान होऊ शकते तसेच लैंगिक रोग, हृदयरोग आणि यकृताची जोखीम वाढते.

“हे निष्कर्ष आश्चर्यचकित करणारे होते की, स्टेरॉईड गैरवर्तन जास्त प्रमाणात नव्हते, परंतु हानिकारक साइड इफेक्ट्सचे ज्ञान देखील जास्त होते, परंतु हे त्यांना घेण्यापासून थांबत नाही.” पावलोव प्रथम सेंट पीटर्सबर्ग राज्य मेडिकल युनिव्हर्सिटीचे डॉ. मायकोला लिखोनोसोव्ह म्हणाले रशिया

अभ्यासासाठी, डॉ लिखोनोसोव्ह आणि सहकार्यांनी पुरुषांच्या अनामित सर्वेक्षणांचे आयोजन केले जे नियमितपणे अॅनाबॉलिक स्टेरॉईड्सच्या आरोग्याच्या जोखीमांबद्दल त्यांचा दृष्टिकोन वापरण्याच्या ज्ञानाचे मूल्यांकन करण्यासाठी जिममध्ये उपस्थित होते.

550 उत्तरदात्यांपैकी 30.4 टक्के लोकांनी स्टेरॉईडचा वापर केला आहे, तर 74.3 टक्के वापरकर्ते 22-35 वर्षे वयोगटातील आणि 70.2 टक्के वापरकर्त्यांनी दुष्परिणामांबद्दल जागरूक असल्याचे सांगितले.

याव्यतिरिक्त, सर्व प्रतिसादकर्त्यांपैकी 54.8 टक्के लोकांनी असे दर्शविले की त्यांना स्टेरॉईड्स आणि त्यांच्या दुष्परिणामांविषयी अधिक तज्ञ माहिती प्राप्त करावी लागेल.

“आम्ही या वाढत्या सार्वजनिक आरोग्य समस्येचे निराकरण करणे आवश्यक आहे, पूर्वी वापरकर्त्यांकडून कथा वाढविण्याद्वारे जागरुकता वाढविणे, त्यांच्या आरोग्य आणि जीवनावर स्टेरॉईड गैरवर्तन कसे नकारात्मकरित्या प्रभावित झाले यावर, दुर्व्यवहार निराश करण्यासाठी एक चांगला संदेश असू शकतो,” डॉ लिखोनोसोव्ह म्हणाले.

टेस्टोस्टेरॉनसारख्या अॅनाबॉलिक स्टेरॉईड्स हे कार्यक्षमतेत वाढणारे हार्मोन्स आहेत जे मांसपेशीय वस्तुमान वाढवतात आणि ऍथलेटिक क्षमता वाढवितात, ज्यामुळे काही लोकांनी त्यांची गैरवापर आणि गैरवर्तन केले आहे आणि विशेषतः पुरुष.

युरोपीय सोसायटी ऑफ एन्डोकिनोलॉजीच्या वार्षिक बैठकी “ईसीई 201 9” मध्ये फ्रान्समधील लिऑन येथे हे निष्कर्ष मांडण्यात आले.