पोस्ट ऑफिस सेव्हिंग्ज, एफडी अकाऊंट्स आणि इतर आर्थिक उत्पादनांविषयी जाणून घेण्यासाठी महत्वाचे मुद्दे – एनडीटीव्ही न्यूज

पोस्ट ऑफिस सेव्हिंग्ज, एफडी अकाऊंट्स आणि इतर आर्थिक उत्पादनांविषयी जाणून घेण्यासाठी महत्वाचे मुद्दे – एनडीटीव्ही न्यूज

पोस्ट ऑफिस योजना: नामित पोस्ट ऑफिस नऊ प्रकारच्या सरकारी प्रायोजित बचत योजना देतात

इंडिया पोस्ट बचत बँक खात्यांमध्ये (पोस्ट ऑफिस बचत खाते) आणि मुदत ठेवींसह (पोस्ट ऑफिस वेळेच्या बचत योजनेच्या अंतर्गत) लोकांसाठी बँकिंग आणि रेमिटन्स सेवांची एक श्रेणी ऑफर करते. नामनिर्देशित पोस्ट ऑफिसमध्ये लहान बचत योजनांच्या स्वरूपात नऊ प्रकारच्या सरकारी प्रायोजित गुंतवणूकी / ठेव पर्यायांचा लाभ घेऊ शकता. इंडिया पोस्ट, जे देशभरातील 1.5 लाखांहून अधिक पोस्ट ऑफिसचे नेटवर्क चालवते, नऊ लहान बचत योजनांमध्ये गुंतवणूकीवर दरवर्षी 8.7 टक्के व्याज देते जेणेकरून त्याची वेबसाइट – indiapost.gov.in. इंडिया पोस्ट ऑफिस नॅशनल पेंशन सिस्टम (एनपीएस) (सर्व नागरिक मॉडेल) खाती देखील प्रदान करते. एनपीएस ही एक स्वयंसेवी पेंशन योजना आहे जी पेंशन फंड नियामक आणि विकास प्राधिकरण ( पीएफआरडीए ) द्वारे व्यवस्थापित केली जाते. (तसेच वाचा: पोस्ट ऑफिस नॅशनल पेन्शन सिस्टम (एनपीएस) खाते कसे कार्य करते )

भारत पोस्ट द्वारा नामित पोस्ट ऑफिस आणि त्याच्या पेमेंट बँक (आयपीपीबी) मध्ये प्रदान केलेल्या विविध बँकिंग सेवांबद्दल काही महत्वाचे तपशील येथे आहेत:

पोस्ट ऑफिस बचत खाते व्याज दर

इंडिया पोस्ट वेबसाइटनुसार पोस्ट ऑफिस सेव्हिंग अकाउंट मध्ये ठेव दर वर्षी 4 टक्के दराने व्याज मिळवते.

(हेही वाचा: पोस्ट ऑफिसमध्ये पाच प्रकारचे बँक खाते चालवले जाऊ शकतात )

पोस्ट ऑफिस बचत खाते गुंतवणूक / शिल्लक आवश्यकता

पोस्ट ऑफिस सेविंग्ज अकाऊंट 20 रु. च्या किमान ठेवीवर उघडता येते. बचत खात्यासाठी पोस्ट ऑफिस चेक बुक सुविधेशिवाय सबस्क्राइबसाठी, कमीतकमी 50 रु. चेकबुक सुविधेसाठी सबस्क्राइबसाठी बचत खात्याचे 500 रूपयांचे किमान ठेवे उघडले पाहिजे आणि या उद्देशाने पोस्ट ऑफिस पोर्टलनुसार 500 रुपयांची किमान रक्कम ठेवण्याची गरज आहे. इंडिया पोस्ट त्याच्या बचत बँक खात्यांसाठी इंटरनेट बँकिंग सेवा देखील प्रदान करते.

इंडिया पोस्ट पेमेंट्स बँक बचत खाते, चालू खाते

इंडिया पोस्ट पेमेंट्स बँक (आयपीपीबी), जे पोस्ट ऑफ डिपार्टमेंटच्या अंतर्गत देखील चालवले जाते, बचत आणि चालू खाते, पैसे हस्तांतरण आणि थेट लाभ हस्तांतरण सेवा तसेच बिल / युटिलिटी पेमेंट्स देते.

इंडिया पोस्ट पेमेंट बँक तीन प्रकारचे बचत बँक खाते देते: नियमित, डिजिटल आणि मूलभूत. इतर वैशिष्ट्यांमध्ये, तीन प्रकारच्या आयपीपीबी बचत बँक खात्यांना खातेधारकाने कोणतेही विशिष्ट शिल्लक राखण्यासाठी आवश्यक नसते, म्हणजे खाते शून्य शिलकीसह ऑपरेट केले जाऊ शकते.

खात्याचा प्रकार व्याज दर खाते उघडण्यासाठी किमान रक्कम जास्तीत जास्त शिल्लक परवानगी
पोस्ट ऑफिस बचत खाते दरवर्षी 4% 20 रुपये
आयपीपीबी नियमित बचत खाते दरवर्षी 4% शून्य 1 लाख रुपये (दिवस शिल्लक शेवट)
आयपीपीबी डिजिटल बचत खाते दरवर्षी 4% शून्य 1 लाख रुपये (दिवस शिल्लक शेवट)
आयपीपीबी बेसिक बचत खाते दरवर्षी 4% शून्य 1 लाख रुपये (दिवस शिल्लक शेवट)
आयपीपीबी करंट खाते एनए शून्य 1 लाख रुपये (दिवस शिल्लक शेवट)
(स्त्रोत: इंडिया पोस्ट, इंडिया पोस्ट पेमेंट्स बँक वेबसाइट्स)

तथापि, आयपीपीबीला त्याच्या चालू खातेधारकांना मासिक सरासरी शिल्लक राखण्यासाठी आवश्यक आहे – दरमहा रोजच्या शिल्लक सरासरी – रु. बँकेच्या वेबसाइटनुसार 1,000.

पोस्ट ऑफिसमध्ये इतर लहान बचत योजनेवर लागू व्याज दर

पोस्ट ऑफिसवरील नऊ बचत योजना 7 टक्के ते 8.7 टक्के व्याज दराने देतात.

लहान बचत योजना व्याज दर
पोस्ट ऑफिस बचत खाते 4%
राष्ट्रीय बचत आवर्ती ठेव खाते 7.3%
राष्ट्रीय बचत वेळ ठेव खाते 7-7.8%
राष्ट्रीय बचत मासिक उत्पन्न खाते 7.3%
ज्येष्ठ नागरिक बचत योजना 8.7%
सार्वजनिक भविष्य निधी 8%
राष्ट्रीय बचत प्रमाणपत्रे 8%
किसान विकास पत्र 7.7%
सुकन्या समृद्धी 8.5%
(स्त्रोत: इंडिया पोस्ट वेबसाइट)
पोस्ट ऑफिस बँक खाते व्याजदर, पोस्ट ऑफिसचा व्याज, पोस्ट ऑफिस बँक, पोस्ट ऑफिस खाते, पोस्ट ऑफिस व्याजदर, एफडीवरील पोस्ट ऑफिस व्याज, पोस्ट ऑफिस व्याज दर 201 9, पोस्ट ऑफिस बँक खाते, पोस्ट ऑफिस बँक ऑनलाइन, पोस्ट ऑफिस बँक व्याज दर, पोस्ट ऑफिस बँकिंग, पोस्ट ऑफिस खाते उघडले, पोस्ट ऑफिस खाते प्रकार, पोस्ट ऑफिस खाते उघडणे, पोस्ट ऑफिस खाते ऑनलाइन, पोस्ट ऑफिस खाते उघडणे ऑनलाइन

लॉक-इन कालावधीची आणि अल्प बचत योजनेवर लागू असलेल्या गुंतवणूकीची मर्यादा पोस्ट ऑफिसमध्ये असते

बचत योजना परिपक्वता कालावधी गुंतवणूक मर्यादा
पोस्ट ऑफिस बचत खाते किमान रु. खाते उघडण्यासाठी 20
राष्ट्रीय बचत आवर्ती ठेव खाते 5 वर्षे किमान रु. 10 प्रति महिना, कमाल मर्यादा नाही
राष्ट्रीय बचत वेळ ठेव खाते 1/2/3/5 वर्षे किमान रु. 200, कमाल मर्यादा नाही
राष्ट्रीय बचत मासिक उत्पन्न खाते 5 वर्षे रु. 1,500 – रू. 4.5 लाख एकल खाते / रु. संयुक्त खात्यात 9 लाख
ज्येष्ठ नागरिक बचत योजना 5 वर्षे रु. 1,000 – रु. 15 लाख
सार्वजनिक भविष्य निधी 15 वर्षे रु. 500 – रु. दर आर्थिक वर्षात 1.5 लाख
राष्ट्रीय बचत प्रमाणपत्रे 5 वर्षे किमान रु. 100, कमाल मर्यादा नाही
किसान विकास पत्र 2.5 वर्षे किमान रु. 1000, कमाल मर्यादा नाही
सुकन्या समृद्धी रु. 1,000 – रु. दर आर्थिक वर्षात 1.5 लाख
(स्त्रोत: इंडिया पोस्ट वेबसाइट)

इंडिया पोस्ट वेबसाइटच्या अनुसार, मुदत ठेवी, आवर्ती ठेव, मासिक उत्पन्न, ज्येष्ठ नागरिक, पीपीएफ, एनएससी आणि किसान विकास पत्र बचत बचत योजना – एका वर्षाच्या कालावधीत – एक वर्ष ते 15 वर्षांपर्यंत देखील ओळखली जाते. .

पोस्ट ऑफिस प्रमाणपत्र-आधारित गुंतवणूक योजना

पोस्ट ऑफिसमध्ये विविध बँक खाती उभारता येतात. नऊ लहान बचत योजनांपैकी, किसान विकास पत्र आणि राष्ट्रीय बचत प्रमाणपत्र (एनएससी) प्रमाण-आधारित गुंतवणूक योजना आहेत.

पोस्ट ऑफिस बचत योजना आयकर लाभ

पोस्ट ऑफिसद्वारे देण्यात आलेल्या तीन लहान बचत योजनांमध्ये गुंतवणूक करपात्र वैयक्तिक उत्पन्नातील कपातीसाठी पात्र आहे. आयकर कायद्याच्या कलम 80 सी अंतर्गत आर्थिक वर्षात 1.5 लाख. हे पोस्ट ऑफिस योजना आहेत: राष्ट्रीय बचत वेळ ठेव (पाच वर्षे), सार्वजनिक भविष्य निधी (15 वर्ष) आणि ज्येष्ठ नागरिक बचत योजना.

(तसेच वाचा: एनपीएस अंतर्गत उपलब्ध असलेले गुंतवणूक पर्याय स्पष्ट केले )

पोस्ट ऑफिसमध्ये एनपीएस खाते

नॅशनल पेंशन सिस्टम (एनपीएस) ग्राहकांना सरकारी मालमत्ता, इक्विटी मार्केट इन्स्ट्रुमेंट्स, कॉरपोरेट कर्जे आणि पर्यायी गुंतवणूकी निधीसारख्या विविध मालमत्ता वर्गांसाठी निधी वाटप करण्यासाठी स्वतःची निवड सेट करण्यास सक्षम करते. पोस्ट ऑफिस बँक खाते, पोस्ट ऑफिस व्याज दर, पोस्ट ऑफिस व्याज दर, पोस्ट ऑफिस ठेव, पोस्ट ऑफिस ठेव, पोस्ट ऑफिस ठेव व्याजदर, पोस्ट ऑफिस ठेव परतावा, ठेव खात्यावरील व्याजदर, पोस्ट ऑफिस खाते शिल्लक, किमान पोस्ट ऑफिस शिल्लक, पोस्ट ऑफिस ठेव मर्यादा, पोस्ट ऑफिस गुंतवणूक मर्यादा पोस्ट ऑफिसच्या वेबसाईटनुसार एनपीएसमध्ये (सर्व नागरिकांचे मॉडेल) आर्थिक वर्षामध्ये रु. 50,000 पर्यंत अतिरिक्त कर लाभ मिळण्यास पात्र आहे.

लोकसभा निवडणुका 201 9 साठी ndtv.com/elections वर नवीनतम निवडणूक बातम्या , थेट अद्यतने आणि निवडणूक वेळापत्रक मिळवा. 201 9 च्या भारतीय सार्वत्रिक निवडणुकांसाठी आम्हाला 543 संसदीय जागांपैकी प्रत्येकाकडून अद्यतनांसाठी फेसबुकवर आवडतं किंवा Twitter आणि Instagram वर आमचे अनुसरण करा. निवडणूक निकाल 23 मे रोजी संपेल.