चंद्रबाबू नायडू यांना आंध्रप्रमुख म्हणून परत येण्याची शक्यता आहे, निर्गमन पोल म्हणा, पण जगन यांना जोल्ट यांना किंगमेकर ड्रीम – न्यूज 18

चंद्रबाबू नायडू यांना आंध्रप्रमुख म्हणून परत येण्याची शक्यता आहे, निर्गमन पोल म्हणा, पण जगन यांना जोल्ट यांना किंगमेकर ड्रीम – न्यूज 18
Chandrababu Naidu Likely to Return as Andhra CM, Say Exit Polls, But Jagan Gives Jolt to Kingmaker Dream
जगन मोहन रेड्डी आणि चंद्रबाबू नायडू यांचे फोटो.
अमरावतीः

आंध्रप्रदेशचे मुख्यमंत्री चंद्रबाबू नायडू यांना राज्यात आणखी एक मुदत मिळू शकेल, परंतु केंद्रामध्ये राजामंडळाची भूमिका बजावण्याची त्यांच्या स्वप्नामुळे लोकसभा निवडणुकीत महत्त्वपूर्ण प्रतिस्पर्धी जगन मोहन रेड्डी यांच्याकडे दुर्लक्ष होणार नाही.

न्यूज 18-आयपीएसओएस एक्झिट पोल सर्वेक्षणात अंदाज आहे की, वायएसआरसीपी राज्यात 11 लोकसभा जागांवर विजय मिळवू शकेल.

रिपब्लिक-सी मतदार संघाने 14 लोकसभा जागांसह टीडीपीसाठी 11 आणि लोकसभेच्या 11 जागांसह वायएसआरसीपी आणि एनडीए आणि यूपीएसाठी शून्य जागा मिळविल्या आहेत तर इंडिया टुडे ऍक्सिसच्या निवडणुकीत टीडीपी लोकसभा 4-6 जागा आणि वायएसआरसीपी लोकसभा 18-20 जागा.

चाणक्य-न्यूज 24 सर्वेक्षणाने लोकसभेच्या 17 जागांसह टीडीपीची विजयी घोषणा केली आहे तर यसरा लोकसभेच्या 8 जागांवर विजयी झाले आहे.

विधानसभेच्या निवडणुकीत, किमान दोन एक्झिट पोल्सने अंदाज वर्तविला आहे की नायडू यांनी मुख्यमंत्री म्हणून आणखी एक कार्यकाल पुरेसा पूर्ण केला आहे, तर वायएसआरसीपीसाठी मोठ्या विजयाची अपेक्षा आहे.

लागदपाटी राजा गोपाल सर्वेने 90 ते 10 विधानसभा जागा टीडीपीकडे पाठविल्या आहेत, त्यानंतर 65-79 ते वायएसआरसीपी आणि इतरांना 1-5 जागा मिळतील. आरजी फ्लॅश सर्वेक्षणाचा अंदाज आहे की टीडीपी 9 0 ते 110 जागा जिंकेल, तर वायएसआरसीपी 65 आणि 7 9 दरम्यान होईल तर इतरांना 1-5 जागा मिळतील.

इंडिया टुडे ऍक्सिस पोलने टीडीपीसाठी 37-40, वायएसआरसीपीसाठी 130-135 आणि इतरांसाठी एकापेक्षा जास्त जागा असल्याची भविष्यवाणी केली आहे.

जर चंद्रबाबू नायडू सत्ताबांधणीत परतले तर ते निवडणुकीत अनेक आव्हानांना तोंड द्यावे लागतील कारण 2014 मध्ये त्यांच्या विभाजनानंतर राज्य होण्याची पहिलीच आव्हाने होती. नायडू यांनी तो मोडला म्हणूनच हा पहिला निवडणुका होता. आंध्रला विशेष दर्जा देण्यास विलंब झाल्यामुळे भाजपच्या नेतृत्वाखालील एनडीएच्या विलंबानंतर.

11 एप्रिल रोजी एकाच वेळी निवडणुकीसाठी मतदार मतदान केंद्रावर पोहचले तेव्हा एक मजबूत विरोधी शक्ती, जाति आणि भ्रष्टाचार ही मुख्य कारणे होती. वाढत्या उष्णता, दोषपूर्ण ईव्हीएम आणि व्हीव्हीपीएटी ग्लिचेसने मतदान दिवसाला उशिरा मतदान केले. त्यानंतर मुख्यमंत्री चंद्रबाबू नायडू यांनी निवडणूक आयोगाकडे तक्रार दाखल केली.

नरेंद्र मोदी यांच्या विरोधात विरोधी पक्षनेतेत महत्त्वपूर्ण भूमिका बजावण्याची मागणी केली असता नायडू यांच्या मोहिमेत कॉंग्रेसचे अध्यक्ष राहुल गांधी यांच्यासह विपक्षी नेत्यांसह बैठकीत विवाद झाला. व्हीव्हीपीएटी सत्यापन वाढवण्यासाठी नायडू यांनी सर्वोच्च न्यायालयात 21-पक्षीय याचिका दाखल केली, जी शेवटी संपुष्टात आली.

यूपीएच्या खटल्यातील दृढनिश्चयपूर्वक नायडू यांनी भाजपने आपल्या विरोधी प्रतिस्पर्धी आणि वायएसआर कॉंग्रेस पार्टीचे अध्यक्ष जगन मोहन रेड्डी यांना हकालपट्टी करण्यास सुरुवात केली, जो लंगडी संसदेच्या घटनेत राजा बनू शकतात. स्पेशल कॅटेगरी स्टेटस (एससीएस) ने जगनच्या मागण्यांची मागणी केली आहे.

प्रादेशिक पक्षांबरोबर अनावश्यक समज असूनही, कॉंग्रेस आणि भाजपने स्वत: वरच लढा दिला, परंतु दोन्ही पक्षांनी नायडू बनाम-जगन लढायच्या रिंगाइड प्रेक्षकांसारखे जास्त किंवा कमी पाहिले.

टीडीपी मोहिमेचे नेतृत्व करणार्या नायडू यांनी नॅशनल कॉन्फरन्सचे नेते फारूक अब्दुल्ला, पश्चिम बंगालचे मुख्यमंत्री ममता बॅनर्जी आणि दिल्लीचे मुख्यमंत्री अरविंद केजरीवाल यांना दोन बैठकी आणि रोडशोमध्ये आणले. जगन आणि तेलंगानाचे मुख्यमंत्री के. चंद्रशेखर राव यांच्याशी समन्वयाने मोदींनी राज्यविरोधी षड्यंत्र केला आहे, असा आरोप टीडीपीच्या नेत्यांनी आंध्र गर्व कार्ड खेळण्याचा प्रयत्न केला.

दुसरीकडे जगन यांनी आपल्या विशिष्ट शैलीत भाषण देऊन प्रचंड लोकसमुदायाला आकर्षित केले. त्यांची आई वाईएस विजयम्मा आणि बहिणी वाईएस शर्मिला यांनी पक्षासाठी प्रचार केला. जगन यांनी ‘राजन राजम’ या आपल्या स्वर्गीय वडिलांचे वायएस राजशेखर रेड्डी यांच्या संदर्भातील आश्वासन देण्याचे वचन दिले होते, त्या काळात गरीब आणि दुर्बल घटकांच्या कल्याणासाठी अनेक योजना राबविण्यात आल्या होत्या. 46 वर्षीय नायडू यांना भाजपाशी चार वर्षांचा सत्तेचा आनंद लुटता आला आणि त्यानंतर त्या पक्षाबरोबर राजकीय संबंध मिळविण्यासाठी त्यांचा संबंध तोडला.

विश्लेषकांचे म्हणणे आहे की, अभिनेता पवन कल्याणचे जनसेना बहुजन समाज पार्टी, सीपीआय आणि सीपीआय (एम) यांच्यात आघाडीवर निवडणूक लढवत आहेत आणि ते टीडीपी किंवा वायएसआरसीपीच्या मते कमी करून सत्ता शिल्लक करू शकतात.

कपूरच्या मोठ्या लोकसंख्येसह पवन काही मतदारसंघांमध्ये चांगले कार्य करू शकतात, हा एक समुदाय ज्याचा अभिनेता आहे. मागील निवडणुकीत पवन यांनी टीडीपी-भाजप गठबंधनसाठी प्रचार केला होता.

2014 च्या निवडणुकीत, टीडीपीने 175 सदस्यांच्या विधानसभेत 102 जागा जिंकल्या होत्या, तर त्यावेळी गठित पक्ष भाजपने 4 जागा जिंकल्या होत्या. 67 जागा जिंकणारा एकमात्र विरोधी पक्ष म्हणून वायएसआरसीपी उदयास आला. दोन अपक्षांनाही निवडून आले. मनोरंजक बाब म्हणजे, वायएसआरसीपीने टीडीपी-भाजप गठित केलेल्या मतदानापेक्षा केवळ 1.6 टक्के कमी मते 45.01 टक्के मते मिळाली.

25 लोकसभा जागांपैकी टीडीपीला 15 आणि भाजपला दोन जागा मिळाल्या. वायएसआरसीपीला आठ जागा मिळाल्या. लोकसभेवर लोकांच्या रागाचा भंग केल्यामुळे, विधानसभा आणि लोकसभा निवडणुकीत काँग्रेसने रिक्त चित्र काढले होते.

या निवडणुकीतील प्रमुख वैशिष्ट्य म्हणजे नायडू यांचे पुत्र नारा लोकेश मतदारसंघाचे निवडणूक पदार्पण, जे अमरावतीच्या राजधानीतील मंगलगगिरी येथून विधानसभेसाठी निवडणूक लढवत होते. नायडू यांनी आपल्या मूळ चिटूरो जिल्ह्यातील कुप्पममधून पुन्हा निवडणूक लढविली, तर जगन यांनी पुन्हा एकदा कडप्पा जिल्ह्यातील कौटुंबिक गवंडी पुलिवेन्दुला येथून निवडणूक लढविली.