मेकमीट्रिप, गोबिबो, ओवाईओ काही भारतीय हॉटेल – क्वार्टझचा चेहरा धोक्यात येतो

मेकमीट्रिप, गोबिबो, ओवाईओ काही भारतीय हॉटेल – क्वार्टझचा चेहरा धोक्यात येतो

दक्षिणी भारतातील रेस्टॉरंट मालकांपासून अन्न-वितरण अॅप्सचा सामना करावा लागल्याच्या काही दिवसांनंतर, देशातील प्रवासी एजन्सी (ओटीए) देशातल्या पश्चिम भागातील हॉटेलियर्सकडून विरोध करत आहेत.

अहमदाबादमधील 270 हॉटेल मालकांनी गुजरात राज्याच्या राजधानी मॅकमिट्रिप आणि गोइबोबो यासारख्या मोठ्या ओटीएमधून बुकिंग घेण्यास नकार दिला आहे. त्यांनी मोठ्या प्रमाणात कमिशन घेतले आणि ग्राहकांना मोठ्या प्रमाणात सवलत दिली.

हॉटेल आणि रेस्टॉरंट्स असोसिएशन (एचआरए) च्या गुजरात अध्यायाद्वारे बहिष्कार सुरू करण्यात आला आहे, असे फाइनेंशियल एक्सप्रेसच्या वृत्तपत्रात म्हटले आहे.

एचआरएच्या मते, या ऑनलाइन बुकिंग पोर्टलना सुरुवातीला कमिशननुसार 15% आणि 18% दरम्यान शुल्क आकारले होते, परंतु आकृती आता 40% पेक्षा अधिक वाढली आहे. एचआरए आता 15% पर्यंत आणू इच्छित आहे.

“सुरुवातीला प्रत्येकाला स्पर्धा करावी लागते परंतु ती योग्य धोरणांसह असली पाहिजे. आता, काही खेळाडू उच्च व उच्च कमिशनसह अत्याधुनिक कमिशनची निवड करीत आहेत आणि ट्रिट एजंट्स ऑफ गुजरात (TAG) चे अध्यक्ष पंकज गुप्ता यांनी क्वार्टझला सांगितले.

क्वार्टझला दिलेल्या एका निवेदनात, मेकमीट्रीपने ऑक्टोबर 2016 मध्ये इबिबो ग्रुपचा अधिग्रहण केला होता , असे म्हटले आहे की आतापर्यंत ते सर्व अहमदाबादच्या अहमदाबादमधील प्लॅटफॉर्मवर सन्मानित आहेत.

आवाज उठवित आहे

गेल्या आठवड्यात, केरळ हॉटेल आणि रेस्टॉरंट असोसिएशनच्या (केएचआरए) 200 सदस्यांच्या सदस्यांनी स्विगी, झोमाटो आणि उबेर इट्ससारख्या खाद्य संयोजकांचा बहिष्कार करण्याचा निर्णय घेतला कारण त्याचप्रमाणे हॉटेलधारकांनी उद्धृत केले आहे.

“आम्ही मुंबईतील ओला आणि उबेर ड्रायव्हर्सच्या स्ट्राइक पाहिल्या आणि आता आम्ही हॉटेल मालकांच्या प्रयत्नांना पाहत आहोत जे ऑनलाइन कंपन्यांच्या काही सल्ल्यांशी खूश नाहीत,” असे हरीश एचव्ही यांनी सांगितले. . “पूर्वीच्या दिवसांपेक्षा कंपन्या आणि श्रम यांच्यात संघर्ष झाला होता आणि सौदेबाजीसाठी साधन म्हणून संघटना बनविल्या गेल्या.”

सर्वात शेवटी, ऑनलाइन पशू बर्याचदा एकटे पडण्यासाठी खूप मोठे झाले आहे. हॉटेलमधील अर्ध्याहून अधिक बुकिंग या ऑनलाइन पोर्टलवरून आल्या आहेत आणि इंटरनेट प्रवेश वाढल्यामुळे ही काही वर्षे शेअरमध्ये 70% पर्यंत जाण्याची अपेक्षा आहे.

हे अति-निर्भरता शोषण होऊ शकते. उदाहरणार्थ, देशभरात हॉटेल युनिकॉरॉर्न ओयो विरूद्ध कायदेशीर कारवाई करण्यासाठी राष्ट्रव्यापी लॉबी बनवत आहेत, असे आरोप करतात की एग्रीगेटर डीलचे उल्लंघन करत आहे आणि मोठ्या प्रमाणात सवलत देऊन खोलीच्या किंमती कमी केल्याशिवाय पेमेंट थांबवत आहे.

काही कंपन्या- यात्रा आणि बुकिंगिंग, इतरांमधील – निश्चित धोरणांचे पालन करतात आणि 15% ते 20% दरम्यान शुल्क आकारतात, असे TAG च्या गुप्ता यांनी सांगितले. “ब्लॅकलिस्टेड पोर्टलसाठी, हे 50% पर्यंत पोहचू शकते. आणि मग ते प्रत्येक हॉटेलदाराला ब्लॅकमेल करीत आहेत की आणखी एक आम्हाला अधिक देत आहे, म्हणून आपल्याला देणे आवश्यक आहे. ”

तथापि, या प्लॅटफॉर्म्सवर सूचीकरण करणे म्हणजे ओटीएच्या ग्राहकांच्या स्मरणशक्तीवर मजबूत पकड असल्याचा विचार करणे कठीण आहे.

टेक्सास-आधारित सल्लागार फर्म एव्हरेस्ट ग्रुपचे उपाध्यक्ष युगल जोशी म्हणाले, “ऑनलाइन हॉटेल एग्रीगेटर्ससह, आम्ही अन्न वितरणामध्ये पाहतो त्याप्रमाणेच लोक म्हणतात की रेस्टॉरंटचे नाव देण्याऐवजी ‘स्जिगी किंवा झोमाटो येथून ऑर्डर द्या’. “लोक उत्तम व्यवहारासाठी प्लॅटफॉर्मवर जातात आणि म्हणून ते सवलतीसाठी तळाशी एक शर्यत बनतात.”

मिडवे मार्गावर भेटा

बहुतेकदा सवलत अर्थशास्त्रावर आधारित असते आणि दुर्दैवापेक्षा कमी असते.

“बर्याच ठिकाणी ऑफलाइन दर अव्यवहार्य आहेत, म्हणून ओटीएचे – ज्या ग्राहकांना किंमत विकत घ्यायची असेल त्या ग्राहकांना किती किंमत द्यावी लागते यावर मोठ्या प्रमाणात अंतर्दृष्टी आहे”, उज्ज्वल चौधरी, बाजारातील ग्राहक इंटरनेटचे सहयोगी संचालक उज्ज्वल चौधरी म्हणाले. रिसर्च फर्म रेडसीयर कन्सल्टिंग. “पण मार्जिन्स (हॉटेल आणि ओटीए दरम्यान) पूर्व-निर्धारित आहेत. त्यावरील कोणतीही सवलत ओटीएने घ्यावी लागेल. ”

शिवाय, ओटीएवर विश्वास निर्माण करण्याच्या शोधात सुधारणा करण्याच्या अनेक मुद्दे आहेत, तज्ञांच्या कारणांमुळे. पण मॉडेल आणि वास्तव्य दोन्ही खरोखरच वाढवण्यासाठी हॉटेल आणि ओटीए दोन्ही अर्धा मार्ग भेटणे आवश्यक आहे.

“हॉटेल्स उदासीन हानी करणार्या कार्य थांबवल्या पाहिजेत कारण त्यांच्याकडे स्पष्टपणे बँडविड्थची मागणी आणि अधिक क्षमता वापर व्यवस्थापित करणे आवश्यक नाही. त्यांनी ओटीएच्या किंमतीत कौतुक करणे आवश्यक आहे, असे सल्लागार कंपनी ग्रँट थॉर्नटनचे कार्यकारी संचालक विद्या शंकर यांनी सांगितले. त्याच वेळी, “ओटीएने भांडवली खर्चाचे शोषण करणार्या हॉटेलमध्ये अधिक सहानुभूती दर्शविण्याची आवश्यकता आहे.”

सध्या उद्योग कमिशन सुमारे 22% एवढे आहेत, असे रेडसेयर चौधरी म्हणाले. 2020 पर्यंत हॉटेल 2.3 अब्ज डॉलर्सची निर्मिती करणार्या हॉटेलच्या अधिक व्यवसायांनी ऑनलाइन हालचाल केल्यामुळे हा आकडा चढला आहे .