ब्लॅक-होल बाउंटी, इबोला आणीबाणी आणि यूकेचे विज्ञान मंत्री राजीनामा – Nature.com

ब्लॅक-होल बाउंटी, इबोला आणीबाणी आणि यूकेचे विज्ञान मंत्री राजीनामा – Nature.com

आरोग्य

Ebola उद्रेक जागतिक आरोग्य संघटनेने त्यानुसार, उदास मैलाचा दगड काँगोचे लोकशाही प्रजासत्ताक (डीआरसी) सुरू असलेल्या Ebola उद्रेक आता दुसऱ्या रेकॉर्ड सर्वात मोठी आहे नाही. नेचरच्या ई-मेलमध्ये एजन्सीचे प्रवक्ते म्हणाले, “ही एक मैलाचा दगड कोणालाही मारू इच्छित नाही.” 2 9 डिसेंबर रोजी 260 मृत्यूंसह एकूण 444 प्रकरणात, 1 9 76 पासून देशामध्ये नोंदलेल्या 9 इतरांपेक्षा हा प्रकोप मोठा आहे. पश्चिम आफ्रिकेतील इबोला संकटाच्या 2014-16 पेक्षा ते अद्याप लहान आहे, ज्याचे परिणाम 28,000 पेक्षा जास्त आहे. 11,300 मृत्यूंचा समावेश आहे. डीआरसीचा उद्रेक अशा शहरांमध्ये फैलावतो ज्याचे रहिवासी संघर्षांदरम्यान राहतात आणि शरणार्थी नियमितपणे या परिसरात आणि युगांडा, साउथ सुदान आणि बुरुंडीच्या शेजारच्या देशांमध्ये फिरत असताना अधिकारी चेतावणी देतात की परिस्थिती अवांछित आहे आणि प्रकोप चांगलाच चालू राहील पुढील वर्षी.

एक आरोग्य कर्मचारी नारंगी बाrier टेपने तयार केलेल्या लेनमध्ये नवीन पुष्टी न केलेल्या इबोला रुग्णास हाताळण्यास प्रतिक्षा करतो.

एक आरोग्य कर्मचारी इबोला उपचार केंद्र बंगाल, काँगोचे लोकशाही प्रजासत्ताक बाहेर वाट पाहत आहे. क्रेडिटः जॉन वेस्सेल / एएफपी / गेट्टी

हवामान

अल निनो अंदाज जागतिक हवामान संघटना (डब्ल्यूएमओ) च्या अनुसार, डिसेंबर 2018 ते फेब्रुवारी 2019 दरम्यान कमकुवत एल निनो हवामानाचा नमुना विकसित होईल अशी शक्यता 75-80% आहे. आगामी एल निनाओने 2015-16 मधील राक्षस जितका मोठा धोका गाठला आहे, तसेच दक्षिण अमेरिकेच्या काही भागात पूर आला आणि इतर गोष्टींबरोबरच जगभरात कोरल ब्लीचिंगचे प्रमाण वाढले असल्याचे संशोधकांना वाटत नाही. पण एल-न्नोच्या कमकुवत वातावरणामुळे दक्षिण अमेरिकेच्या दक्षिण-पूर्व किनार्यासारखे क्षेत्रातील वाढीचे प्रमाण वाढू शकते, असे डब्ल्यूएमओने 27 नोव्हेंबर रोजी सांगितले. मध्य आणि पूर्वेकडील उष्णकटिबंधीय पॅसिफिकमधील समुद्राच्या पृष्ठभागाचे तापमान ऑक्टोबरमध्ये अल निनोच्या परिस्थितीत कमकुवत झाले. येत्या काही महिन्यांत वातावरणातील वातावरणातील बदलांमुळे वातावरणातील वातावरणात वातावरणात वाढ होईल आणि वातावरणातील वातावरणात बदल होईल.

2030 पर्यंत पूर्व-औद्योगिक पातळीपेक्षा 2 डिग्री सेल्सिअसपेक्षा अधिक उष्णतेच्या ग्लोबल वार्मिंगला रोखण्यासाठी ग्रीनहाउस-गॅस उत्सर्जनास कमी करण्याच्या कठोर कारवाईच्या प्रयत्नांना भारताने संयुक्त राष्ट्र पर्यावरण कार्यक्रम (युएनईपी) च्या वार्षिक उत्सर्जनात म्हटले आहे. -गॅप ‘अहवाल. 27 नोव्हेंबरला सोडले – पोलंडमधील काटोविस येथील संयुक्त राष्ट्रांच्या हवामान परिषदेच्या केवळ एक आठवड्यापूर्वी – वर्तमान राष्ट्रीय धोरणे 2017 च्या तुलनेत 2030 पर्यंत जागतिक ग्रीनहाउस-गॅस उत्सर्जनास 10% ने वाढविण्याची परवानगी देतात. परंतु उष्मासमान मर्यादा 2 डिग्री सेल्सिअसपर्यंत मर्यादित करण्याची शक्यता कायम ठेवण्यासाठी त्याच कालावधीत उत्सर्जन 25% कमी करणे आवश्यक आहे. 1.5 डिग्री सेल्सियसपेक्षा कमी तापमानाला उबविण्यासाठी तापमान कमी करण्यासाठी 55% उत्सर्जन कमी करावे लागेल.

सुविधा

तेल सर्वेक्षण अमेरिकेतील नॅशनल मरीन फिशरीज सर्व्हिस पाच कंपन्या ऑफशोर ऑइल शोधण्याची परवानगी देतील ज्यायोगे व्हेल आणि डॉल्फिनसारख्या प्राण्यांना नुकसान होऊ शकते. या सर्वेक्षणात वापरल्या जाणार्या एअर-बॅन बॉम्बस्फोटांनी शक्तिशाली आवाज लाट तयार केले आहेत – जे लॉन्च होताना शनि व्ही रॉकेटपेक्षा मोठ्याने असू शकते – जे समुद्राच्या खालच्या खालून तेल आणि वायूच्या ठेवींचे नकाशे बनविण्यास मदत करते. 30 नोव्हेंबर रोजी जारी केलेले अधिकृतते, अमेरिकेच्या पूर्व किनारपट्टीवर वायु-बंदूक कधी व कोठे सोडले जाऊ शकतात यावर मर्यादा घाला. 1 9 72 च्या कायद्यांतर्गत संरक्षित असलेल्या समुद्री स्तनपायींवर सर्वेक्षणांच्या प्रभावांना कमी करण्यासाठी मदत करण्यासाठी त्यांची देखरेख आणि अहवाल आवश्यक आहे. अमेरिकेचे अध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प तेल शोध घेण्यासाठी तटीय पाण्याची सोय करणार असल्याची अधिकृतता ही दोन-भाग प्रक्रियेची पहिली पायरी आहे. सर्वेक्षणाची सुरूवात होण्यापूर्वी ब्युरो ऑफ ओशन एनर्जी मॅनेजमेंटने आता परमिट जारी करणे आवश्यक आहे.

धोरण

जीन-ड्राइव संधिने राष्ट्रांनी 2 9 नोव्हेंबर रोजी संयुक्त राष्ट्रसंघाच्या जैविक विविधता (सीबीडी) संयुक्त राष्ट्रसंघाच्या संमेलनाच्या बैठकीत 2 9 नोव्हेंबर रोजी लक्ष्य जनसंख्याद्वारे वेगाने उत्परिवर्तन वाढविण्यासाठी डिझाइन केलेले अनुवांशिक-अभियांत्रिकी तंत्रज्ञान जीन ड्राइव्ह चालविण्यातील जीवांचे अस्थायी रुपांतर करण्याच्या प्रस्तावास नकार दिला. ) शर्म अल शेख, इजिप्त मध्ये. हजारो वैज्ञानिकांनी स्थगन प्रस्तावाचा विरोध केला, जरी असंख्य पर्यावरणीय आणि कार्यकर्ते गटांनी यास समर्थन दिले. बायोटेक्नॉलॉजी-फ्रेंडली फ्रेंडल्सच्या विरोधी पक्षाच्या जीन-ड्राइव्ह मोरेटोरियम यशस्वी होण्याची शक्यता कधीच नव्हती, कारण सीबीडीमध्ये झालेल्या बदलांमुळे या अधिवेशनात सुमारे 200 पक्षांमधील एकमत असणे आवश्यक होते. त्याऐवजी, दोन-आठवड्यांच्या दीर्घ बैठकीच्या प्रतिनिधींनी विजयावर हक्क सांगण्यासाठी जीन-ड्राइव तंत्रज्ञानाच्या समर्थक आणि संशयवादी दोघांसाठी पुरेसे अस्पष्ट होते अशा बदलांवर सहमती दर्शविली. जगभरातील बहुतेक देशांनी सीबीडीकडे स्वाक्षरी केली आणि जैवविविधतेवर परिणाम करणारे राष्ट्रीय कायदे प्रभावित केले, जे प्रकरण-दर-प्रकरण आधारावर जीन-ड्राइव्ह रिलीझच्या जोखमींचे मूल्यांकन करण्याची आवश्यकता मान्य झाली. त्यांनी असेही म्हटले की स्थानिक रहिवाशांना आणि स्थानिक रहिवाशांनी अशा प्रकारच्या रीलिझद्वारे संभाव्यपणे प्रभावित केले पाहिजे.

जागा

अॅस्ट्रॉइडच्या आगमनाने नासाच्या ओएसआयआरआयएस-आरईएक्स अंतरिक्षयान त्याच्या 2700-महिन्याच्या प्रवासानंतर 3 डिसेंबर रोजी 500 मीटरच्या वायर्ड लघुग्रह बॅनु येथे पोहोचले. 2020 पर्यंत या प्रकरणाचा अभ्यास करण्यासाठी बेनूच्या आजूबाजूला असलेली तपासणी केली जाईल. त्यानंतर जुलैच्या वर्षी ओएसआयआरआयएस-आरईएक्स स्वतःच्या लघुग्रहाच्या पृष्ठभागावर कमी होईल, कमीतकमी 60 ग्रॅम लघुग्रहांचा घाण उचलून नमुना परत पृथ्वीवर लावावा. हे 2023 मध्ये परत येण्याचे ठरवले आहे. ओएसआयआरआयएस-आरईएक्स – किंवा मूळ, स्पेक्ट्रल व्याख्या, संसाधन ओळख आणि सुरक्षा-रेगोलिथ एक्सप्लोरर – संभाव्यत: घातक लघुग्रहांच्या मार्गावर प्रभाव पाडणार्या घटकांचा अभ्यास करणे. लघुग्रहांचे नमुना गोळा केल्यानंतर ते परत येण्याचे पहिले अमेरिकन मिशन असेल.

बेनू येथे ओएसआयआरआयएस-रेक्सची कलाकाराची संकल्पना

बेनू येथे ओएसआयआरआयएस-रेक्सची कलाकाराची संकल्पना. क्रेडिटः नासा / गोडार्ड

ब्लॅक-होल बाउंटी ऍस्ट्रोनॉम्रर्सने चार नवीन गुरुत्वाकर्षण-वेव्ह इव्हेंट्सची ओळख पटविली आहे – कॅटॅकलिस्मिक कॉस्मिक इव्हेंट्सद्वारे तयार केलेल्या स्पेस-टाइमच्या कापडांमध्ये तरंग. सन 2017 मध्ये सापडलेले सिग्नल ब्लॅक होलच्या विलीनीकरणाद्वारे तयार करण्यात आले होते आणि त्यात सर्वात मोठ्या विलीनीकरणाच्या संकेतांचा समावेश आहे, ज्याने ब्लॅक होलला सूर्यप्रकाशापेक्षा 80 पटीने जास्त काळाचे उत्पादन केले. यूएस-आधारित लेझर इंटरफेरोमीटर गुरुत्वाकर्षण-वेव्ह वेधशाळा (एलआयजीओ) सहकार्याने वेबसाइटवर अभ्यास करण्यात आला. प्रयोग – ज्याने 1 9 2016 मध्ये ब्लॅक-होल विलीनीकरण पासून गुरुत्वाकर्षणाच्या लाटाचे पहिले ऐतिहासिक शोध घोषित केले – आता दहा अशा घटना आढळल्या आहेत तसेच त्यापैकी दोन न्युट्रॉन तारेंचा टक्कर झाला आहे ज्याने अद्याप सर्वात गुरूत्वाकर्षण-लहर सिग्नल तयार केले आहे.

लोक

फ्रेंच कनेक्शन फ्रान्सच्या राष्ट्रीय बायोमेडिकल-रिसर्च एजन्सीच्या नेतृत्वावरील एक वादविवाद 26 नोव्हेंबर रोजी संपुष्टात आला की सरकारने पॅरिस-सॅले विद्यापीठाचे अध्यक्ष गिल्स ब्लॉच नियुक्त केले होते. ब्लॉच यशस लेव्ही यशस्वी झाला, ज्याने आयएनएसईआरएम चीफ म्हणून चार वर्षांच्या टर्मची मागणी केली होती, परंतु “वैयक्तिक कारणांसाठी” बाहेर काढले . 2014 मध्ये सुरू झालेल्या लेव्हीचे नेतृत्व वादग्रस्त झाले होते. त्यांच्या पत्नी ऍग्नेस बुझिन यांना सन 2017 मध्ये आरोग्य मंत्री म्हणून नियुक्त करण्यात आले होते – परंतु या दोघांच्यात संभाव्य विवाद कमी करण्यासाठी प्रक्रिया करण्यात आल्या होत्या. ब्लॉच 2 जानेवारी रोजी पोस्ट घेईल.

पंतप्रधान टेरेसा मे यांनी ब्रॅक्सिट नंतर, युरोपियन युनियनच्या उपग्रह-नॅव्हिगेशन सिस्टम गॅलीलियोचा वापर करणे सुरू ठेवण्याचे प्रयत्न केले नसले तरी विज्ञान मंत्री ब्रिटनचे विद्यापीठ आणि विज्ञान मंत्री, सॅम गियामा यांनी 30 नोव्हेंबर रोजी राजीनामा दिला. गॅलीलियोमधील ब्रिटनची भविष्यातील सहभागामुळे ब्रेक्सिट वार्तालापांमध्ये एक अडचण निर्माण झाली आहे: यूके सरकारने प्रणालीमध्ये पुन्हा सामील होण्याची वार्ता करण्याचा इरादा केला होता परंतु ईयू कायद्याने असे निर्देश दिले की एक गैर-सदस्यीय राज्य प्रणालीचा सुरक्षित भाग विकसित करण्यात गुंतला जाऊ शकत नाही, जो सिग्नल प्रदान करतो लष्करी समावेश सरकारी वापरकर्त्यांसाठी ,. गेइमा यांनी असेही म्हटले की ते ब्रेक्सिट घटस्फोटाच्या विरूद्ध मतदान करतील – जे देशाच्या निर्गमन अटींची व्याख्या करते – 11 डिसेंबर रोजी संसदेसमोर येण्यापूर्वी. गेल्या महिन्यात यूके आणि ईयूच्या अधिकाऱ्यांसमवेत झालेल्या कराराने राजकारणी विभाजीत केली आणि मंत्रीपदाच्या राजीनामा देण्यास उद्युक्त केले. जानेवारी महिन्यात ग्यामह विज्ञान मंत्री बनले. त्यांची बदली, ख्रिस स्किडमोर, 5 डिसेंबरला नियुक्त करण्यात आली .

प्रकाशन

ओपन-ऍक्सेस पुशने 1,400 पेक्षा जास्त संशोधकांनी ऑनलाईन शोध पत्र योजना एसवर स्वाक्षरी केली आहे. 16 शोध निधीधारकांनी पुढाकार घेतला असून, 2020 पर्यंत, त्यांच्या निधीतून मिळालेल्या कागदपत्रांना त्वरित प्रकाशन वर वाचण्यासाठी मुक्त असावे. कॅलिफोर्निया विद्यापीठात बर्कले विद्यापीठातील जेनेटिस्टिस्ट मायकेल एसेन यांनी 28 नोव्हेंबर रोजी लॉन्च केलेली ही याचिका आहे. शास्त्रज्ञांनी युरोपियन नेतृत्वाखालील योजनेवर वादविवाद चालू ठेवला आहे. 3 आठवड्यांपूर्वी प्रकाशित एक पत्र – ज्यात 1,400 हून अधिक स्वाक्षर्या आहेत – प्लॅन एसला “शैक्षणिक स्वातंत्र्याचा गंभीर उल्लंघन” म्हणून संबोधले गेले कारण ते शोधकांना जेथे पाहिजे तेथे प्रकाशित करण्यास प्रतिबंधित करते. परंतु एआयसनची याचिका या विरोधात युक्तिवाद करते आणि म्हणते की निधीच्या आदेशाने “अल्पकालीन काळात आमच्या प्रकाशन पर्यायांना अधिकाधिक मर्यादित केले आहे” तरी ते शेवटी अशा प्रणालीत येऊ शकतील की शिष्यवृत्तीचा प्रवेश वाढवेल आणि त्याचे मूल्य सर्वांपेक्षा जास्त असेल.

ट्रेन्ड वॉच

8 डिसेंबर रोजी चन्ने -4 चंद्राच्या दूरच्या बाजूला सुरक्षितपणे स्पर्श करण्यासाठी प्रथम अंतरिक्षयान बनणार आहे. मूळ स्पेस रेस नंतर अर्धा शतक, पृथ्वीच्या उपग्रहांमध्ये स्वारस्य पुनरुत्थान झाले आहे, काही वैज्ञानिक म्हणत आहेत की आम्ही चंद्रमागचे पुनर्जागरण करणार आहोत.

युनायटेड स्टेट्स आणि सोव्हिएत युनियनने मोठ्या संख्येने चंद्र मोहिमांचे आयोजन केले – अनेक अयशस्वी – स्पेस एक्सप्लोरेशनमध्ये प्रभुत्व सिद्ध करण्याच्या शर्यतीत. या अपोलो मोहिमांनी 1 9 6 9 साली मानवजातीला चंद्रमावर ठेवून हे परिणत केले. स्पेस रेसच्या उत्साहानंतर, ते शांत झाले. सोव्हिएत युनियनने 1 9 76 मध्ये चंद्रमार्गला अंतिम मोहीम पाठवला आणि बजेटी मुद्द्यांमुळे आणि युनायटेड स्टेट्समध्ये राजकीय इच्छाशक्ती कमी झाल्यामुळे मिशन रद्द केले गेले.

पण गेल्या दोन दशकात चंद्र मिशनची हळूहळू परतफेड झाली आहे. या कक्षांपैकी काही डझन अमेरिकेत 1 99 0 पासून लॉन्च झाले आहेत, परंतु चीन व युरोपसारख्या नवीन खेळाडूंनी देखील लॉन्च केले आहे. लँडर्स देखील फॅशन मध्ये परत आहेत. 2013 मध्ये, चँने -3 1 9 70 पासून चंद्रमावर उतरण्याचे पहिले ध्येय बनले. चांग -4 चा पाठपुरावा केला जाईल आणि जपान आणि रशियामधील लँडर्सही नियोजित आहेत.

स्त्रोत: नासा