पाकिस्तान विरुद्ध तालिबानचा वापर भारतविरूद्ध आहे: अमेरिकी कमांडर – टाइम्स ऑफ इंडिया

पाकिस्तान विरुद्ध तालिबानचा वापर भारतविरूद्ध आहे: अमेरिकी कमांडर – टाइम्स ऑफ इंडिया

वॉशिंग्टनः अमेरिकेचे अध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी अफगाणिस्तान शांततेच्या प्रक्रियेत पाकिस्तानच्या पंतप्रधान इम्रान खान यांच्या मदतीची मागणी केल्यानंतर अमेरिकेच्या एक वरिष्ठ कमांडरने इस्लामाबादचे धोरण बदलले असल्याचे दिसते आणि ते अद्यापही वापरलेले नाही.

तालिबान

भारत विरुद्ध हेज म्हणून.

अफगाणिस्तानमधील दीर्घकालीन स्थिरतेमध्ये पाकिस्तान एक महत्त्वाचा घटक आहे, असे मरीन कॉर्पचे लेफ्टिनेंट जनरल केनेथ मॅकेन्झी जून यांनी सीएनटी सशस्त्र सेवा समितीच्या सदस्यांना सांगितले होते.

सेंटकॉम

).

तालिबान आणि अफगाणिस्तान सरकार यांच्यातील वार्तालाप सुलभ करण्यासाठी पाकिस्तान महत्त्वाची भूमिका बजावू शकेल, असेही ते म्हणाले. “मी त्या विकासाचे स्वागत करतो. या वेळी, पाकिस्तानला प्रोत्साहित करण्यासाठी त्याचा प्रभाव पूर्ण प्रमाणात वापरता येत नाही. टेबलवर येण्याची तालिबान. ”

मॅकेन्झीने आपल्या पुष्टीकरणाच्या सुनावणीच्या वेळी महासभेने सांगितले की, “आम्ही स्थिरतेचा भाग म्हणून तालिबानचा वापर भारताविरूद्ध एक हेज म्हणून केला जात असल्याचे पाहिले आहे.

लिखित प्रश्नांच्या एका प्रश्नाच्या उत्तरार्धात सेनेट आर्म्ड सर्व्हिस कमिटीला दिलेल्या उत्तरांवरून हे दिसून आले की ट्रम्पने इम्रान खान यांना अफगाणिस्तान शांतता प्रक्रियेत मदत मागितल्याबद्दल एक पत्र लिहिले आहे.

“अमेरिकेच्या नेतृत्वाखालील अफगाणिस्तान शांततेच्या प्रक्रियेला आणि अफगाणिस्तानाच्या समीकरणाचे विशेष प्रतिनिधी म्हणून पाकिस्तानच्या पूर्ण समर्थनाची विनंती पंतप्रधान ट्रान्स यांनी पंतप्रधान खान यांना पत्र पाठविली.

झलमय खलीझझाड

या क्षेत्रातील आगामी ट्रिप, “व्हाईट हाऊस, राष्ट्रीय सुरक्षा परिषद प्रवक्त्याने सांगितले.

“पत्र मध्ये, राष्ट्रपति ओळखतो की पाकिस्तान त्याच्या ताब्यात तालिबान अभयारण्य नाकारण्याची क्षमता आहे” प्रवक्त्याने सांगितले.

या पत्राने हे स्पष्ट केले आहे की अफगाणिस्तान शांतता प्रक्रियेसह पाकिस्तानची मदत ही एक स्थायी यूएस-पाकिस्तान भागीदारी तयार करणे मूलभूत आहे, असे प्रवक्त्याने सांगितले.

मॅकेन्झीने विधिमंत्र्यांना सांगितले की अफगाणिस्तानकडे पाकिस्तानच्या वर्तनातील किंवा आतंकवादी गटांविरुद्धच्या त्याच्या भूमिकेतील बदलांमध्ये त्याला फारसे काही दिसत नाही.

दक्षिण आशिया धोरणास समर्थन देण्यासाठी पाकिस्तानच्या सकारात्मक वक्तृत्वानंतरही हिंसक अतिवादी संघटना (व्हीईओ) अफगाणिस्तानासह सीमा पार करतात.

पाकिस्तानने व्हीईओच्या विरूद्ध काही ऑपरेशन्स केले आहेत तरी त्यांनी या ऑपरेशन्सचा विस्तार करणे सुरू ठेवले पाहिजे आणि आक्रमकपणे व्यस्त रहावे, असे मॅकेन्झी म्हणाले.

“पाकिस्तानमधील व्हीईओ सुरक्षित घुसखोरांना तसेच वीओओला पाकिस्तानातून अफगाणिस्तानातील चळवळीची स्वातंत्र्य नाकारण्याचे ठोस पाऊल उचलणे, पाकिस्तानला पूर्ण करणे आवश्यक आहे ही एक महत्त्वाची बाब आहे. पाकिस्तानने तालिबान नेतृत्वावर त्यांचे प्रभाव पडून त्यांना मदत करण्यास भाग पाडणे आवश्यक आहे सुलभतेच्या वाटाघाटीसाठी टेबल “.

मॅकेन्झी म्हणाले की यूएस सीएनटीकॉम अफगाणिस्तानात झालेल्या संघर्षांच्या राजनैतिक समाधानासाठी काम करते म्हणून राज्य विभागांना पाठिंबा देत राहील ज्यामध्ये इस्लामाबादचे इक्विटी कोणत्याही भविष्यातील करारामध्ये स्वीकारल्या जातील हे सुनिश्चित करणे समाविष्ट आहे.

अफगाणिस्तानमधील स्थिरतेशी संबंधित पाकिस्तानची कारवाई किंवा निष्क्रियता यामुळे बर्याचदा अमेरिकेची निराशा झाली आहे. दक्षिण आशियातील स्थिरता ही यूएस आणि पाकिस्तान दोन्हीसाठी सर्वात महत्वाची परस्पर सामरिक व्याज आहे.

मॅकेन्झी म्हणाले, “आम्ही या परस्पर हितसंबंध कसे प्राप्त करू शकतो हे समजून घेण्यासाठी आम्ही पाकिस्तानच्या नेतृत्वाखाली व्यस्त राहणे आवश्यक आहे.”