एंटरप्राइजला प्रोत्साहन देण्यासाठी नेटवर्क एकत्रीकरण, आयओटी व्यवसाय: व्होडाफोन आयडियाचा निक ग्लेडॉन – ETTelecom.com

एंटरप्राइजला प्रोत्साहन देण्यासाठी नेटवर्क एकत्रीकरण, आयओटी व्यवसाय: व्होडाफोन आयडियाचा निक ग्लेडॉन – ETTelecom.com
एंटरप्राइजला प्रोत्साहन देण्यासाठी नेटवर्क एकत्रीकरण, आयओटी व्यवसाय: व्होडाफोन आयडियाचा निक ग्लेडॉन

नवी दिल्ली:

व्होडाफोन आयडिया

भारतातील सर्वात मोठी दूरसंचार ऑपरेटर लिमिटेड (व्हीआयएल) ने म्हटले आहे की, नेटवर्क एकत्रीकरण निष्कर्षाने आपल्या इंटरनेट ऑफ थिंग्स (आयओटी) व्यवसायास मजबूती मिळेल, ज्यायोगे कंपनी शेतीसारख्या नवीन क्षेत्रामध्ये टॅप करून, आयडिया सेल्युलरच्या मजबूत ग्रामीण उपस्थितीचा फायदा घेण्यास मदत करेल.

व्हीआयएलचे मुख्य एंटरप्राइज बिझिनेस ऑफिसर निक गिलडन यांनी सांगितले की, कंपनी एनबी-आयओटी (कोरीबँड आयओटी) तंत्रज्ञानावर लक्ष केंद्रित करीत आहे कारण यामुळे भारतासाठी महत्त्वपूर्ण असलेल्या डिव्हाइसेसची किंमत कमी करण्यात मदत होईल.

व्होडाफोन इंडिया आणि आइडिया सेल्युलरच्या अलीकडील विलीनीकरणा नंतर तयार झालेल्या कंपनीने जयपूर आणि कोचीमध्ये चाचणी घेतल्या आहेत आणि तिची कोरीबँड आयओटी सेवा सुरू करण्याची तयारी करत आहे.

गिलडॉन म्हणाले की, डिव्हाइसेस, नेटवर्क, प्लॅटफॉर्म आणि अॅप्लिकेशन्ससह भारताने आयओटीच्या आसपास संपूर्ण पारिस्थितिक तंत्र विकसित करण्याची गरज आहे. “सामान्य मानके आणि क्षमतेवर चालना देण्याव्यतिरिक्त, आम्ही त्या उपकरणांमधील बहुतेक डिव्हाइसेस आणि स्थानिक पातळीवर सॉफ्टवेअर कौशल्यांचा लाभ कसा घेऊ शकतो यावर लक्ष केंद्रित करणे आवश्यक आहे.”

एनबी-आयओटी म्हणाले की, 3 जीपीपी मानक असून एओओटीमध्ये एक नवीन विकास इंजिन म्हणून अपेक्षित आहे.

कन्सल्टन्सी फर्म डेलोइटच्या मते 2016 च्या आयओटी बाजाराचे आकार 2016 च्या 1.3 बिलियन डॉलर्सवरून 2020 पर्यंत सातपट वाढून 9 अब्ज डॉलरवर जाईल.

वरिष्ठ कार्यकारी अधिकारी म्हणाले की, व्हीआयएल ऑटोमोटिव्ह सेगमेंटमध्ये आधीपासूनच मजबूत आहे आणि ग्रामीण भागावर लक्ष केंद्रित करणार्या उद्योजकांसाठी हेल्थकेअर सोल्यूशन देखील आहे.

“आम्ही लॉजिस्टिक्स आणि शिक्षण यावर लक्ष केंद्रित करू, आणि नवा उपक्रम सुरू करण्यासाठी स्टार्टअपसह मोठा सहभाग असतो … घालण्यायोग्य वस्तू आणखी एक क्षेत्र असू शकतात,” असे गिलडन म्हणाले.

तथापि, मुख्य एंटरप्राइज बिझिनेस ऑफिसरने सांगितले की भारतात वेगवेगळ्या आयओटी उपकरणांचे वेगवेगळे मानक आहेत आणि याचा परिणाम म्हणजे बाजारात आणखी खंडित झाला आहे.

भारती एअरटेल देशामध्ये स्वतःचा एनबी-आयओटी नेटवर्क लॉन्च करण्याचा विचार करीत आहे तर रिलायन्स जियो इन्फोकॉमने मुंबईसह काही मेट्रो शहरांमध्ये यावर्षीच्या सारख्या नेटवर्कची सुरूवात केली आहे. जिओ सध्या प्रारंभीची व्यस्त आहे आणि त्याच्या तंत्रज्ञान भागीदार सॅमसंग नवीन वापर प्रकरणे ओळखण्यासाठी.

ग्लिडॉन म्हणाले की आयडियाबरोबर व्होडाफोन इंडियाच्या विलीनीकरणाने एंटरप्राइझ व्यवसायाची मदत केली आहे. देशभरात नवीन एंटरप्राइज क्लस्टर्सना कव्हरेज चालविण्यासाठी आणि त्याचे एंटरप्राइज आणि आयओटी सेवा ऑफर करण्यासाठी ओळखले जात आहे.

“आम्ही सहसा कव्हरेजबद्दल बोलतो आणि विलंबबद्दल पुरेसे बोलू शकत नाही. नेटवर्कमध्ये, आपल्याला अॅप्लिकेशन्सना समर्थन देण्यासाठी एक उत्कृष्ट विलंब असणे आवश्यक आहे. व्होडाफोन आयडिया नेटवर्कसाठी देशभरात चांगले एंटरप्राइझ अनुभव ऑफर करण्यासाठी प्रमुख फोकस क्षेत्र विलंब होणार आहे.